Home > Tư vấn > Tư Vấn Xây Dựng Nhà > Quy định khi xây ban công nhà phố

Quy định khi xây ban công nhà phố

QUY ĐỊNH KHI XÂY BAN CÔNG NHÀ PHỐ

Ban công đưa ra bao nhiêu? Có được xây phòng trên ban công?

Câu hỏi này thực chất đã được cơ quan nhà nước Quy định rất rõ. Nhà An Khang tập hợp lại cho Quý khách dễ dàng theo dõi, giảm bớt thời gian tìm kiếm, tránh áp dụng những quy định lỗi thời đã không còn hiệu lực.

1

1.Ban công đưa ra bao nhiêu?

Để trả lời câu hỏi này, Nhà An Khang loại trừ yếu kiến trúc chỉ tính đến yếu tố pháp lý, tức là các văn bản quy định về Quản lý đô thị  của TP. Hồ Chí Minh (Mỗi tỉnh thành khác nhau có số, ngày ban hành khác nhau, nên Quý khác chỉ nên tham khảo về nội dung nếu không phải ở Thành Phố Hồ Chí mInh)

“Căn cứ Quyết định số 04/2008/QÐ-BXD ngày 03 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về Quy hoạch xây dựng” (Căn cứ chung);

“Quyết định số 135/2007/QÐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh Về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh”;

“Quyết định số 45/2009/QÐ-UBND ngày 03 tháng 07 năm 2009 : Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố quy định về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh”

Độ vươn ban công, ô văng nhô ra trên không gian lộ giới (Nếu ban công nhô ra khỏi mặt tiền nhưng vẫn nằm trong lộ giới thì không cần tuân thủ theo Quy định này) phụ thuộc vào chiều rộng của lộ giới (Tính cả bề rộng mặt đường, vỉa hè) theo Điều 12 135/2007/QÐ-UBND và Điều 16 số 45/2009/QÐ-UBND

Chiều rộng lộ giới L (m) Độ vươn tối đa
L < 6 0
6 < = L < 12 0,9
12 < = L < 20 1,2
L > = 20 1,4

Mặt dưới của ban công, ô văng phải cao hơn mặt vỉa hè hiện hữu ổn định tối thiểu 3,5m.

Trường hợp đường (hoặc hẻm) có hệ thống đường dây điện đi nổi có quy định hành lang an toàn, việc cho phép xây dựng ô văng, ban công phải bảo đảm các quy định về hành lang an toàn đối với hệ thống đường dây điện (Cách đường dây >0,7m đối với dây có vỏ bọc, >1,0m đối với dây trần).

cuanhomduc2

2.Có được xây phòng trên ban công?

Nếu ban công nằm ngoài ranh lộ giới: Không được phép xây phòng trên ban công chỉ được phép làm lam trang trí, lan can, ô kính nhưng không được phép vượt 50% diện tích bề mặt. Điều 12 135/2007/QÐ-UBND

Nếu ban công nằm trong ranh lộ giới: Được được phép xây phòng trên ban công

CÔNG TY TNHH THIẾT KẾ – XÂY DỰNG NHÀ AN KHANG

Địa chỉ: 1446/9 Lê Đức Thọ, Phường 13, Quận Gò Vấp

Hotline: 0943.751.522 (Mr.Tiến)

Email: thietkenhaankhang@gmail.com

Website: thietkexaynha.com.vn

Xem Thêm Nhà Đẹp

Kinh nghiệm đổ bê tông cột nhà

Với những ngôi nhà, chắc chắn khi xây không thể thiếu các cột nhà để ...