Home > Tư vấn > GPXD có thời hạn trong bao lâu kể từ khi được cấp

GPXD có thời hạn trong bao lâu kể từ khi được cấp

Câu hỏi: “Khi tôi xin GPXD là 1 trệt 2 lầu. Do không đủ kinh phí thì tôi có thể xây trước một lầu, lúc nào có tiền xây tiếp được không? Tôi muốn hỏi GPXD có bị hết hạn không?”

Trả lời:

Theo Khoản 18 Điều 3 Luật xây dựng 2014 GPXD có thời hạn được hiểu là:

“18. GPXD có thời hạn là GPXD cấp cho công trình xây dựng, nhà ở riêng lẻ được sử dụng trong thời gian nhất định theo kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng”.

Theo Khoản 1 Điều 89 Luật xây dựng 2014 quy định về đối tượng GPXD:

“1.Trước khi khởi công xây dựng công trình, CĐT phải có GPXD do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này”.

Như vậy, bạn thuộc đối tượng xin GPXD có thời hạn.

Ban đầu xin GPXD là 1 trệt 2 lầu nhưng do không đủ kinh phí nên không thể tiếp tục xây dựng. Bạn có thể xây trước 1 lầu, khi nào có tiền xây tiếp nhưng phải tiến hành điều chỉnh GPXD hoặc gia hạn GPXD.

Trường hợp trong quá trình xây dựng bạn nên tiến hành điều chỉnh GPXD theo điều 98 Luật xây dựng 2014.

“Điều 98. Điều chỉnh GPXD

1.Trong quá trình xây dựng, trường hợp có thể điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì CĐT phải đề nghị điều chỉnh GPXD:

a)Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc.

b)Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng, quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính.

c)Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng, làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng chống cháy nổ, bảo vệ môi trường.

2.Hồ sơ đề nghị điều chỉnh GPXD gồm:

a)Đơn đề nghị điều chỉnh GPXD.

b)Bản chính GPXD đã được cấp.

c)Bản vẽ thiết kế liên quan đến phần điều chỉnh so với thiết kế đã được cấp GPXD.

d)Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của CĐT, trong đó phải có nội dung về đảm bảo an toàn chịu lực, an toàn phòng chống cháy nổ, bảo vệ môi trường.

Trường hợp trước thời điểm GPXD hết hiệu lực khởi công xây dựng, nếu công trình chưa được khởi công thì CĐT phải đề nghị gia hạn GPXD. Mỗi GPXD chỉ được gia hạn tối đa 2 lần. Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng. Khi hết thời gian gia hạn GPXD mà chưa khởi công xây dựng thì CĐT phải nộp hồ sơ đề nghị cấp GPXD mới.

3.Hồ sơ đề nghị gia hạn GPXD gồm:

a)Đơn đề nghị gia hạn GPXD.

b)Bản chính GPXD đã được cấp.

4.Đối với công trình, nhà ở riêng lẻ được cấp GPXD có thời hạn đã hết thời hạn tồn tại ghi trong giấy phép, nhưng quy hoạch chưa được thực hiện thì chủ sỡ hữu công trình hoặc người được giao sử dụng công trình đề nghị cơ quan cấp GPXD xem xét gia hạn thời gian tồn tại cho đến khi quy hoạch được triển khai thực hiện. Thời hạn tồn tại công trình được ghi ngay vào GPXD có thời hạn đã được cấp.

CÔNG TY TNHH THIẾT KẾ XÂY DỰNG NHÀ AN KHANG
☑ Địa chỉ: 1446/9 Lê Đức Thọ, Phường 13, Quận Gò Vấp
☏ Hotline: 0943.751.522 (Mr.Tiến)
✉ Email: thietkenhaankhang@gmail.com

✍ Website: nhaankhang.net
thietkexaynha.com.vn
thietkequyhoach.com

 

Xem Thêm Nhà Đẹp

Bạn đã biết cách đọc bản vẽ thiết kế nhà (phần 2)

Ở bài trước, Nhà An Khang đã giới thiệu sơ qua về các ký hiệu ...